Jump to content

Yankin buffer

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Yankin buffer
land use type (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na yankin taswira
Fuskar noma

Yankin buffer yanki ne na ƙasar da aka kiyaye a cikin ciyayi na dindindin wanda ke taimakawa wajen sarrafa ingancin iska, Ingancin ƙasa, da ingancin ruwa, tare da sauran matsalolin muhalli, da ke aiki da farko a ƙasar da ake amfani da ita a aikin gona. buffer strip kama sediment, da kuma inganta tacewa na abubuwan gina jiki da magungunan ƙwayoyin cuta ta hanyar rage raguwar ruwa wanda zai iya shiga cikin ruwan ƙasa. tsarin tushen shuke-shuke da aka shuka a cikin waɗannan buffers suna riƙe da ƙwayoyin ƙasa tare wanda ke sauƙaƙa ƙasa daga rushewar iska da kuma daidaita bankunan rafi da ke ba da kariya daga rushewa mai yawa da rushewar ƙasa. Manoma na iya amfani da sassan buffer don daidaita gonakin amfanin gona na yanzu don samar da Abinci ga kayan aiki yayin da kuma noma da kyau. buffer na iya samun nau'ikan tsire-tsire daban-daban da aka samu a kansu daban-daban daga ciyawa kawai zuwa haɗuwa da ciyawa, bishiyoyi, da shrubs. Yankunan da ke da tsire-tsire daban-daban suna ba da ƙarin kariya daga abubuwan gina jiki da kwararar ƙwayoyin cuta kuma a lokaci guda suna ba da mafi kyawun bambancin halittu tsakanin tsire-shuke da dabbobi.

Kasashe da yawa, jihohi, da kananan hukumomi suna ba da gudummawar kuɗi don Shirye-shiryen kiyayewa kamar su buffer strips saboda suna taimakawa wajen daidaita muhalli, suna taimakawa wajen rage hayakin nitrogen zuwa ruwa da asarar ƙasa ta hanyar rushewar iska, yayin da a lokaci guda suna ba da fa'idodin haɗin gwiwar muhalli mai yawa, koda lokacin da ake amfani da ƙasar.[1] Yankin buffer ba wai kawai ya daidaita ƙasar ba amma kuma zai iya samar da nuni na gani cewa ƙasar tana ƙarƙashin kulawa.

  1. Englund, Oskar; Börjesson, Pål; Mola-Yudego, Blas; Berndes, Göran; Dimitriou, Ioannis; Cederberg, Christel; Scarlat, Nicolae (2021). "Strategic deployment of riparian buffers and windbreaks in Europe can co-deliver biomass and environmental benefits". Communications Earth & Environment. 2 (1): 176. Bibcode:2021ComEE...2..176E. doi:10.1038/s43247-021-00247-y. S2CID 237310600 Check |s2cid= value (help).