Jump to content

Gochas

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Gochas


Wuri
Map
 24°52′S 18°49′E / 24.86°S 18.81°E / -24.86; 18.81
JamhuriyaNamibiya
Region of Namibia (en) FassaraHardap Region (en) Fassara
Labarin ƙasa
Altitude (en) Fassara 1,139 m
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
UTC+02:00 (mul) Fassara

Gochas ƙauye ne a yankin Hardap na Namibiya. Ƙauyen yana da mazauna 1,868 a cikin shekarar 2023.

Ƙauyen ya kasance babban wurin zama na ǃKharakhoen (Fransman Nama), ƙabilar mutanen Nama, tun a shekarar 1889. [1]

Gochas ya kasance wuri mai haske a cikin yakin Herero na 'yan mulkin mallaka a Jamus ta Kudu maso yammacin Afirka. An yi amfani da shi azaman wurin soja da tashar raƙuma a ƙarƙashin mulkin Jamus na Imperial. A cikin watan Janairu 1905 Jamusawa sun ci nasara kan sarkin Nama Simon Kooper a nan. Yaƙin ƙarshe na yaƙin, Yaƙin Seatsub, an yi yaƙi ne a Bechuanaland a cikin watan Maris 1908. An kashe Kyaftin Friedrich von Erckert a mataki, kuma an gina wani abin tunawa a Gochas. [2]

Gochas yana da nisan 110 kilometres (68 mi) kudu maso gabas na Mariental da 64 kilometres (40 mi) kudu maso yammacin Stampriet akan hanyar zuwa tashar iyakar Mata Mata zuwa Kgalagadi Transfrontier Park. [3] Ya ta'allaka ne a bakin Kogin Auob 1,150 metres (3,770 ft) sama da matakin teku. Yankin yana tsakiyar rukunin gonakin daji na Kalahari wanda shanu da tumaki ke kiwo a kai.

A cikin shekarar 1960, an ba da rahoton yawan jama'a a matsayin fararen fata 205, gaurayawan ƙabilu 108, da kuma baƙi 224.[4]

Historical population
YearPop.±%
1960537—    
20111,347+150.8%
20231,868+38.7%

Gochas yana karɓar matsakaicin 176 millimetres (6.9 in) na ruwan sama a kowace shekara. A lokacin fari na shekarar 2010 ya yi ƙasa da 31 millimetres (1.2 in) an rubuta.[5]

Majalisar ƙauye ne ke mulkin Gochas, wanda aka kafa a shekarar 1958, wanda As of November 2015 yana da kujeru biyar.

Zaɓen ƙananan hukumomi na shekarar 2015 jam'iyyar SWAPO ta lashe kujeru uku (kuri'u 326). Kujeru ɗaya kowanne ya samu nasara a hannun Congress of Democrats (CoD, kuri'u 96) da Democratic Turnhalle Alliance (DTA, kuri'u 36). [6] Zaɓen ƙananan hukumomi na shekarar 2020 ya samu nasara ne a hannun sabuwar jam'iyyar LPM wacce ta samu nasara a duk faɗin Hardap. LPM ya samu kuri'u 347 da kujeru uku a majalisar dokokin ƙauyen. SWAPO ta samu kujeru ɗaya kacal (kuri’u 147), haka kuma sabuwar jam’iyyar masu fafutukar neman sauyi (IPC) ta lashe sauran kujera da kuri’u 108. [7]

  1. Dierks, Klaus. "Biographies of Namibian Personalities, K". Retrieved 9 July 2011.
  2. Haacke, Wulf D (1992). "The Kalahari Expedition, March 1908: The Forgotten Story of the Final Battle of the Nama War". Botswana Notes and Records. 24: 1–18. JSTOR 40979912.
  3. "Gochas". Namibweb. Retrieved 10 July 2011.
  4. "4.5 Population by town and census years (2011 and 2023)" (PDF). Namibia 2023 - Population and Housing Census. Main Report. Namibia Statistics Agency. pp. 33–34. Retrieved 2 November 2024.
  5. "2020 Local Authority Elections Results and Allocation of Seats" (PDF). Electoral Commission of Namibia. 29 November 2020. p. 2. Archived from the original (PDF) on 24 January 2021. Retrieved 3 December 2020.
  6. "Local elections results". Electoral Commission of Namibia. 28 November 2015. p. 2. Archived from the original on 10 December 2015. Retrieved 2 September 2017.
  7. "2020 Local Authority Elections Results and Allocation of Seats" (PDF). Electoral Commission of Namibia. 29 November 2020. p. 2. Archived from the original (PDF) on 24 January 2021. Retrieved 3 December 2020.