Abstract Wikipedia
|
Wikimedia project (en) | |
| Bayanai | |
| Farawa | 22 Mayu 2020 |
| Suna a harshen gida | Abstract Wikipedia |
| Suna saboda |
Wikipedia da abstractness (en) |
| Wanda ya samar |
Denny Vrandečić (en) |
| Mai haɓakawa | Wikimedia Foundation |
| Harshen aiki ko suna |
multiple languages (en) |
| Ma'aikaci | Wikimedia Foundation |
| Shafin yanar gizo | meta.wikimedia.org… |
| Uses (en) |
Wikifunctions (mul) |
| Fadan lokaci | 2 ga Yuli, 2020 |
| IRC channel URL (en) | irc://irc.libera.chat:6697/wikipedia-abstract |
| Mailing list archive URL (en) | https://lists.wikimedia.org/mailman/listinfo/abstract-wikipedia |
Takaitaccen Bayani Wikipedia wani aiki ne na ci gaba na Gidauniyar Wikimedia . Tana da nufin amfani da Wikifunctions don ƙirƙirar sigar Wikipedia mai zaman kanta ba tare da harshe ba ta amfani da bayananta na tsari . An fara ƙirƙira ta a shekarar 2020 (tare da shawarar farko a shekarar 2013), An fara haɓaka Takaitaccen Bayani Wikipedia tun daga lokacin, tare da ƙaddamar da aikin Wikifunctions mai alaƙa a shekarar 2023. Aikin ya zama abin jayayya. Kamar yadda aka zata, Takaitaccen Bayani Wikipedia zai ƙunshi "Masu Ginawa" (samfura don bayanan takaitaccen bayani), "Abubuwan da ke ciki" (bayanan takaitaccen bayani da kansu), da "Masu Gyara" (wanda zai fassara bayanan takaitaccen bayani zuwa harshen halitta ta atomatik).
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Tsarin Haihuwa (2013–2020)
[gyara sashe | gyara masomin]A ranar 7 ga Agusta 2013, Denny Vrandečić, wanda ya kafa Wikidata, ya ba da shawarar "ƙara tsarin samfuri" inda kiran samfuri zai faɗaɗa zuwa abun ciki bisa ga yaren mai amfani. [1] Misali, kiran samfuri kamar {{F12:Q64|Q5519|Q183}} za a iya faɗaɗa shi ta hanyoyi daban-daban ta hanyar Template:F12/en zuwa " Berlin ita ce babban birnin Jamus .", da kuma Template:F12/de zuwa " Berlin ist die Hauptstadt Deutschlands. " [1] An yi la'akari da wannan a matsayin wanda ya riga Abstract Wikipedia. [2]
Vrandečić ya sake gabatar da shi a cikin wani takarda da Google ta fitar a watan Afrilun 2020, an gabatar da shi a hukumance a watan Mayun 2020 (a matsayin Wikilambda ). Kwamitin Amintattu na Gidauniyar Wikimedia ya amince da shi a watan Yulin 2020 a matsayin Takaitaccen Wikipedia . [3]
Ci gaba (2020-yanzu)
[gyara sashe | gyara masomin]A watan Afrilun 2021, Vrandečić ya buga wani taƙaitaccen bayani game da tsarin a cikin mujallar kimiyyar kwamfuta Communications of the ACM .

A watan Janairun 2023, Jaridar The Signpost ta ba da rahoto game da ci gaban aikin Abstract Wikipedia a hankali. A cewar wani kimantawa da wasu Google Fellows guda hudu suka yi a kan aikin, yana cikin "babban haɗarin gazawa" saboda rashin kyawun tsarin fasaha. Google Fellows ta ba da shawarar a cire Abstract Wikipedia daga Wikifunctions, Wikifunctions ta inganta goyon bayan MediaWiki ga shirye-shirye a cikin Lua maimakon samun sabon harshe gaba ɗaya, kuma Abstract Wikipedia ta haɗu kan hanyar haɗin kai don samar da harshe na halitta (NLG) wanda ke ginawa akan software na buɗe tushen idan zai yiwu.
Ma'aikatan Gidauniyar Wikimedia sun mayar da martani ga wannan rahoton ta hanyar kin amincewa da ra'ayin cewa za a iya raba Abstract Wikipedia da Wikifunctions gaba ɗaya, kuma suna zargin Google Fellows da yin "kuskure da kwatancen ƙarya". Gidauniyar Wikimedia ta kuma bayyana cewa amfani da bututun NLG da ke akwai kamar Tsarin Grammatical ba zai iya tallafawa wasu harsuna kamar harsunan Niger-Congo B ba, kuma zai kuma "kwaikwayi yanayin masana'antar tunani ta Yamma mai mayar da hankali kan Ingilishi." [4]
A ranar 26 ga Yuli 2023, Wikifunctions ta ƙaddamar da ita ga jama'a a hukumance. [5]
Zane
[gyara sashe | gyara masomin]Kayan fasaha
[gyara sashe | gyara masomin]
Aikin Wikipedia na Abstract zai ƙunshi manyan sassa uku: [6]
- Masu gini, waɗanda ke ba da damar yin bayani dalla-dalla. Ƙungiyar Abstract Wikipedia ta fi son a yi amfani da su a cikin Wikifunctions.
- Abun ciki, wanda ya ƙunshi kira mai sauƙi ga Masu Ginawa, tare da ƙima ga kowane rami. Waɗannan an fi so a yi musu masauki a cikin Wikidata .
- Masu fassara (ɗaya a kowace harshe), waɗanda ke mayar da Abubuwan da ba a bayyana ba zuwa rubutu a cikin wannan harshe. Waɗannan, kamar Masu Ginawa, suma sun fi dacewa a yi amfani da su a cikin Wikifunctions.
Kowace sigar Wikipedia, da zarar an tura Abstract Wikipedia, za ta iya zaɓar tsakanin zaɓuɓɓuka uku: [7]
- Haɗa kai tsaye da Abstract Wikipedia. Za a sami shafi na musamman mai suna Special:Abstract wanda zai nuna abubuwan da aka fassara ta atomatik daga Abstract Wikipedia zuwa harshen gida. Wannan abun ciki zai kasance mai haɗi kuma ana iya bincika shi. Bugu da ƙari, za a ƙara sabuwar kalmar sihiri
LINK_TO_Qdon ba da damar haɗawa zuwa abun ciki na Abstract Wikipedia. - Haɗakarwa ta bayyane da Abstract Wikipedia. A cikin wannan yanayin, don ƙirƙirar sabon labarin, editan zai ƙara hanyar haɗin yanar gizo akan Wikidata zuwa shafin da ba ya wanzu ba tukuna. Wannan zai ƙirƙiri "labarin kama-da-wane" a cikin babban sarari wanda za a riga an cika shi da abubuwan da ke cikin Abstract Wikipedia ta atomatik wanda aka fassara shi zuwa harshen gida. Wannan "labarin kama-da-wane" zai sami URL mai kama da na ainihin labarin, kuma zai kuma kasance mai haɗi kuma ana iya bincika shi kamar ainihin labarin.
- Babu haɗin kai da Abstract Wikipedia.
Misali
[gyara sashe | gyara masomin]A matsayin misali na farko, abubuwan da ke cikin Abstract Wikipedia na iya kama da haka: [8]
Labarin ( abun ciki: [ Instantance ( misali: San Francisco ( Q62 ), aji: Abu_mai_gyara_abu_da_na( abu: tsakiya, mai gyara: Kuma_mai gyara( haɗin gwiwa: [al'adu, kasuwanci, kuɗi] ), na: ( Q1066807 ) ) ), Matsayi ( batu: San Francisco ( Q62 ), matsayi: 4, abu: City ( Q515 ), ta: Population size ( Q1613416 ), ƙuntatawa ta gida: California ( Q99 ), bayan: [ ) ] )
Wannan zai fassara zuwa Turanci a matsayin "San Francisco ita ce cibiyar al'adu, kasuwanci, da kuɗi ta Arewacin California. Ita ce birni na huɗu mafi yawan jama'a a California, bayan Los Angeles, San Diego da San Jose."
Nassoshi
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Vrandečić, Denny (7 August 2013). "A proposal towards a multilingual Wikipedia - Meta". meta.wikimedia.org (in Turanci). Retrieved 2023-08-14.
- ↑ "Abstract Wikipedia/Historic proposal - Meta". meta.wikimedia.org (in Turanci). Retrieved 2023-08-14.
- ↑ Maher, Katherine. "Abstract Wikipedia/June 2020 announcement - Meta". meta.wikimedia.org.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>tag; no text was provided for refs named:1 - ↑ "Abstract Wikipedia/Historic proposal - Meta". meta.wikimedia.org (in Turanci). Retrieved 2023-08-14.
- ↑ "Abstract Wikipedia/Historic proposal - Meta". meta.wikimedia.org (in Turanci). Retrieved 2023-08-14.
- ↑ "Abstract Wikipedia/Historic proposal - Meta". meta.wikimedia.org (in Turanci). Retrieved 2023-08-14.
- ↑ "Abstract Wikipedia/Historic proposal - Meta". meta.wikimedia.org (in Turanci). Retrieved 2023-08-14.