Faceted classification
| Bayanai | |
|---|---|
| Ƙaramin ɓangare na |
classification scheme (en) |
| Amfani wajen |
library science (en) |
Rabewar fuska shine tsarin rarrabuwa da ake amfani da shi wajen tsara ilimi cikin tsari mai tsari. Rarraba mai fuska yana amfani da nau'ikan ma'ana, ko dai na gaba ɗaya ko na musamman, waɗanda aka haɗa don ƙirƙirar cikakkiyar shigarwa. Yawancin tsarin rarraba ɗakin karatu suna amfani da haɗin ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙididdiga, ƙididdigar ƙididdiga na ra'ayoyi tare da fastoci na ƙasa waɗanda ke ƙara daidaita batun.
Ma'ana
[gyara sashe | gyara masomin]Akwai nau'ikan rarrabuwa na farko guda biyu da ake amfani da su don ƙungiyar bayanai: ƙididdiga da fuska. Ƙididdigar ƙididdiga ta ƙunshi cikakken tsarin shigarwa don duk ra'ayoyi.[1] Tsarin rarrabuwa mai fuska yana amfani da saitin nau'ikan nau'ikan ma'ana waɗanda aka haɗa kamar yadda ake buƙata don ƙirƙirar bayanin ra'ayi. Ta wannan hanyar, rarrabuwar fuska ba ta iyakance ga abubuwan da aka riga aka ayyana ba. Duk da yake wannan ya sa rarrabuwa ya kuma zama mai sassauƙa, yana kuma sanya sakamakon bayyana batutuwa masu rikitarwa[2] Iyakar yadda za a yi, fuskoki suna wakiltar “bayyanannu a sarari, keɓancewar juna, da kuma cikar al’amura na batun gabaɗaya. Jigon shi ne cewa kowane fanni ko aji za a iya yin nazari a cikin sassan sassansa (watau sassansa, kaddarorinsa, ko halayensa).”[3]Wasu fuskokin da aka saba amfani da su na gaba ɗaya sune lokaci, wuri, da tsari[4].[5]
Akwai ƴan zalla faceted rarrabuwa; wanda aka fi sani da waɗannan shine Tsarin Mulki na Shiyali Ramamrita Ranganathan, rarrabuwar ilimi ga ɗakunan karatu. Wasu nau'ikan nau'ikan nau'ikan fuskoki sun keɓance ga batutuwa na musamman, irin su Art and Architecture Thesaurus da kuma fasalin rarrabuwa na amincin aiki da batutuwan kiwon lafiya wanda D. J. Foskett ya ƙirƙira na Ƙungiyar Kwadago ta Duniya.[6].
Yawancin rabe-raben ɗakin [7]karatu sun haɗu da dabarun ƙididdigewa da fuskokin rarrabuwa. Rarraba Dewey Decimal, Rarraba Laburare na Majalisa, da Rarraba Decimal Na Duniya duk suna amfani da fuskoki a wurare daban-daban a cikin jadawalin tsarawa. Fuskokin da aka yarda sun bambanta dangane da yankin batun rarrabuwa. Ana yin rikodin waɗannan fuskoki a matsayin teburi waɗanda ke wakiltar nau'ikan ɓangarori masu maimaitawa a cikin wuraren batutuwa. Akwai gabaɗayan fuskoki waɗanda za a iya amfani da su a duk inda suka dace, kamar sassan yanki na batun. Ana amfani da sauran allunan zuwa takamaiman wurare na jadawalin. Ana iya haɗa fuskoki don ƙirƙirar bayanin magana mai sarkakiya.[8]
Daniel Joudrey da Arlene Taylor sun bayyana rarrabuwar fuska ta hanyar amfani da kwatanci: "Idan mutum ya yi tunanin kowace fuska na lu'u-lu'u da aka yanke da gogewa a matsayin fuskar gaba ɗaya, mutum zai iya kwatanta bayanin rabe-rabe wanda ke da ƙananan bayanan da ke tsaye ga sassan sassan duka, waɗanda aka haɗa su tare don ƙirƙirar cikakkiyar bayanin martaba.".
Rabe-raben da aka fuskanta suna nuna yawancin matsaloli iri ɗaya kamar rarrabuwa dangane da matsayi. Musamman ma, wasu ra'ayoyi na iya kasancewa ta fuskoki fiye da ɗaya, don haka sanya su a cikin rarrabuwa na iya zama kamar sabani ga mai rarrabawa. Har ila yau yana nufin haifar da ƙima mai rikitarwa saboda kowane fanni dole ne a iya rarrabe shi kamar yadda aka rubuta[9]
Maiduwa
[gyara sashe | gyara masomin]Bincike a cikin tsarin tare da rarrabuwar fuskoki na iya baiwa mai amfani damar kewaya bayanai ta hanyoyi da yawa masu dacewa da oda daban-daban na fuskoki. Wannan ya bambanta da ka'idojin haraji na gargajiya wanda a cikin su ya kasance daidaitattun matsayi kuma ba sa canzawa Hakanan yana yiwuwa a yi amfani da fuskoki don tace sakamakon bincike don samun saurin samun sakamakon da ake so
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ [1]Chan, Lois Mai (2005), Library of Congress Subject Headings, Westport, Conn: Libraries Unlimited, ISBN 1591581540, OL 3311856M, 1591581540
- ↑ [2]Svenonius, Elaine (2000), The Intellectual Foundation of Information Organization, Cambridge, Mass: MIT Press, ISBN 0262194333, 0262194333
- ↑ [3]Joudrey, Daniel N., Arlene G. Taylor, and David P. Miller (2015). Introduction to Cataloging and Classification. 11th ed. Santa Barbara, CA: Libraries Unlimited.
- ↑ [4]Chan, Lois Mai (2007). Cataloging and classification (Third ed.). The Scarecrow Press, Inc. p. 321. ISBN 978-0-8108-5944-9. 0810859440.
- ↑ [6]Joudrey, Daniel N.; Taylor, Arlene G. (2018). The Organization of Information. Santa Barbara, CA: Libraries Unlimited.
- ↑ [5]Coyle, Karen (1975). "A Faceted Classification for Occupational Safety and Health". Special Libraries. 66 (5–6): 256–9.
- ↑ [7]Star, S. L. (1998, Fall). "Grounded classification: grounded theory and faceted classification". [Electronic version]. Library Trends. 47.2, 218.
- ↑ [4]Chan, Lois Mai (2007). Cataloging and classification (Third ed.). The Scarecrow Press, Inc. p. 321. ISBN 978-0-8108-5944-9. 0810859440.
- ↑ [2]Svenonius, Elaine (2000), The Intellectual Foundation of Information Organization, Cambridge, Mass: MIT Press, ISBN 0262194333, 0262194333